Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24

Tìm kiếm trong c# như tìm kiếm của google ( auto complete )

CHÀO CÁC BẠN !

Mình có form tìm kiếm ,mình muốn khi người dùng bắt đầu gõ nội dung tiềm kiếm vào ,khi gõ tới đâu thì những gì liên quan sẽ hiện ra bên dưới giống như khung tìm kiếm của google ,thầy yêu cầu như vậy,nhưng không biết bắt đầu từ đâu ,lập trình thế nào ,và control cho người dùng nhập vào là text field hay combo box vậy
    bạn nào biết giúp mình nha

Bạn có thể tham khảo bài viết này tại blog của mình : http://vn.360plus.yahoo.com/hoannami...v=168&next=160

blog vô không dc bạn ơi

Trích dẫn Gửi bởi hoannam2009it
    Bạn có thể tham khảo bài viết này tại blog của mình : http://vn.360plus.yahoo.com/hoannami...v=168&next=160
    Bài này có phải là chọn mã trong combox và nó sẽ tự tìm ko bạn. Nếu có 1 combox chọn mã or họ tên đệm or tên, sau đó nhập mã hay tên vào textbox thì code sẽ thế nào bạn?

Sử dụng thuộc tính AutoCompleteMode là suggest, thuộc tính AutoCompleSoucer là ListItem để được như ý muốn

các bạn tham khảo : ( chỉ áp dụng cho combobox còn textbox mình có thử nhưng chưa được .)

chọn combobox vào sự kiện combobox_SelectedIndexChanged và code

Bước 1:
    private void combobox_SelectedIndexChanged(object sender, EventArgs e)
    {
    this.combobox.AutoCompleteMode = System.Windows.Forms.AutoCompleteMode.Suggest;
    this.combobox.AutoCompleteSource = System.Windows.Forms.AutoCompleteSource.ListItems;
    }

Bước 2:
    viết trong sự kiện page_load

private void Form1_Load(object sender, EventArgs e)
    {
    tên_combobox .DisplayMember = "tên cột cần hiển thị"; tên_combobox.DataSource = kn.LenhSQL("select DISTINCT têncộtcầnhiểnthịvàlọc from table của bạn");
    }

distinct : mình lọc dữ liệu để không bị trùng lắp , các bạn có thể select * hoặc cột mà bạn cần hiển thị nếu dữ liệu của bạn không bị trùng

Nếu là TextBox thì gán thêm 1 bảng vào AutoCompleteCustomSoucer. Hoặc có thể dùng comboBox làm textBox bằng cách chọn style khác(mất cái mũi tên xổ xuống đi)

Trích dẫn Gửi bởi hoannam2009it
    các bạn tham khảo : ( chỉ áp dụng cho combobox còn textbox mình có thử nhưng chưa được .)

chọn combobox vào sự kiện combobox_SelectedIndexChanged và code

Bước 1:
    private void combobox_SelectedIndexChanged(object sender, EventArgs e)
    {
    this.combobox.AutoCompleteMode = System.Windows.Forms.AutoCompleteMode.Suggest;
    this.combobox.AutoCompleteSource = System.Windows.Forms.AutoCompleteSource.ListItems;
    }

Bước 2:
    viết trong sự kiện page_load

private void Form1_Load(object sender, EventArgs e)
    {
    tên_combobox .DisplayMember = "tên cột cần hiển thị"; tên_combobox.DataSource = kn.LenhSQL("select DISTINCT têncộtcầnhiểnthịvàlọc from table của bạn");
    }

distinct : mình lọc dữ liệu để không bị trùng lắp , các bạn có thể select * hoặc cột mà bạn cần hiển thị nếu dữ liệu của bạn không bị trùng
    Thanks bạn nhìu ^^

Trích dẫn Gửi bởi ducthiem90
    Nếu là TextBox thì gán thêm 1 bảng vào AutoCompleteCustomSoucer. Hoặc có thể dùng comboBox làm textBox bằng cách chọn style khác(mất cái mũi tên xổ xuống đi)
    Nếu dùng cái combox kiểu simple thì cái combox đó có thể thay cho 3 cách tìm mã, hodem, tên đúng ko bạn? làm sao có thể load đc cả 3. Ý mình khi nhập vô và hàm mà load lọc cái dạng mã, hay tên mà nó hiện ra data theo ý muốn.

Vậy thì bạn phải tự xây dựng control thôi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối