Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Cái này thì thật sự mình không biết.
    Nhưng mình có suy nghĩ thế này.
    Muốn biết có thông tin được giấu trong ảnh không thì trước tiên phải biết cách giấu thông tin vào trong ảnh. Hì hì. nghe có vẻ củ chuối nhưng có cái lý của nó là: từ chỗ biết cách giấu thông tin vào ảnh bạn sẽ biết được điểm khác biệt giữa một bức ảnh bình thường và một bức ảnh có giấu thông tin rồi xây dựng thuật toán để kiểm tra.

mình cũng có một thời gian thích cái trò ấy lắm,mình thì dấu bằng cách nén bằng win rar sau có vào cmd dùng lệnh copy copy vào ảnh.hiện nay cũng có một số phần mềm dấu dữ liệu vào ảnh.để biết có dấu k thì rất khó,theo thuòng thì những tấm ảnh có size hoi lớn là có khả năng,nhưng đối với việc dấu các file có dung lượng nhỏ thì rất khó phát hiện,

Tìm kiếm trước khi hỏi: http://www.google.com.vn/search?aq=f...+Steganography

Trích dẫn Gửi bởi 1th2033
    mình cũng có một thời gian thích cái trò ấy lắm,mình thì dấu bằng cách nén bằng win rar sau có vào cmd dùng lệnh copy copy vào ảnh.hiện nay cũng có một số phần mềm dấu dữ liệu vào ảnh.để biết có dấu k thì rất khó,theo thuòng thì những tấm ảnh có size hoi lớn là có khả năng,nhưng đối với việc dấu các file có dung lượng nhỏ thì rất khó phát hiện,
    Cái của bạn ko phải là giấu tin trong ảnh mà là overlayed. Do file ảnh đọc từ trên xuống, file rar đọc từ dưới lên nên khi nối file rar vào đuôi file ảnh thì cả 2 file cùng đọc được. Overlayed rất dễ bị phát hiện khi phân tích nội dung file. Ví dụ khi đọc file ảnh từ trên xuống, dựa vào header của file ảnh, ta sẽ phát hiện ngay phần dữ liệu rar là ko thuộc về file ảnh. Ngược lại, khi đọc rar từ dưới lên, dựa vào header của file rar, ta sẽ thấy ngay phần dữ liệu ảnh là cần thiết cho file rar, ko thuộc về file rar. Dù nhỏ hay to thì cũng thế. Tuy nhiên kỹ thuật giấu tin trong ảnh, hay còn gọi là stephanography, ko thể bị phát hiện theo cách trên, vì ko có dữ liệu nào dư ra cả.

[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] Bài tập mà làm cái đó à? ác nhỉ.[IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG] ở trường mình là đồ án tốt nghiệp. Nhưng mới xem thấy họ giấu tin trong ảnh bằng phương pháp thủy vân. Sau đó, lại lấy đc tin trong ảnh ra.

Mình cũng có đọc qua phần giấu tin trong Ảnh này nhưng chưa nghiên cứu kỹ nó ,thông thường người ta sẽ sử dụng bit cuối của một byte để lưu giữ thông tin, vậy chắc là mình sẽ kiểm tra xem bit cuối có lưu giữ liệu không để phát hiện nó là mã hóa.
    Ngu ý!

Trích dẫn Gửi bởi thansautk
    Mình cũng có đọc qua phần giấu tin trong Ảnh này nhưng chưa nghiên cứu kỹ nó ,thông thường người ta sẽ sử dụng bit cuối của một byte để lưu giữ thông tin, vậy chắc là mình sẽ kiểm tra xem bit cuối có lưu giữ liệu không để phát hiện nó là mã hóa.
    Ngu ý!
    Bit cuối lúc nào cũng có dữ liệu cả mà bạn. Nếu ko chứa tin thì nó cũng chứa dữ liệu màu của pixel của ảnh.

Trích dẫn Gửi bởi thansautk
    Ngu ý!
    [IMG]images/smilies/waiting.gif[/IMG] hi. Mình thấy họ thay đổi giá trị pixel của ảnh. Mỗi pixel đặc trưng bởi 3 màu: R,G,B=>thay đổi giá trị của mỗi tên với độ lệch nhỏ=>mắt thường ko phân biệt được. giấu tin thành công.Chi tiết thế này thì bác phải cày cuốc thui. [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

Hì, thế mà ngày xưa mình có đọc tài liệu ở đâu đó nó có hình vẽ mô tả là bit cuối cùng luôn bằng =0 [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Sorry cẩ nhà vì phát biêt sai [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]