Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

chặn nhập dấu phẩy trong textbox C#?

chào các bạn
    mình gặp 1 bài toán thầy giao mình không biết phải xử lí thế nào mong các bạn giúp
    nhập dãy số vào textbox mỗi số các nhau dấu phẩy
    ví dụ
    12,3,5
    đây là 1 dãy số
    vấn đề là khi người dùng nhập dãy
    12,,
    thì ở đây dãy bị sai mình muốn chặn lỗi ngay từ đầu không cho phép nhập 2 dấu phẩy ',,' liền nhau mình không biết phải làm thế nào (ngăn việc nhập dấu phẩy thứ 2 vào textbox nhưng vẫn cho người dùng nhập số)
    với lại hiện 1 thông báo trong 5s để báo rằng người dùng nhập sai.vậy mình phải làm thế nào
    mong các bạn giúp đỡ

Bạn kiểm tra ký tự trước đó nếu bằng dấu "," thì ko cho nhập dấu phẩy tiếp theo.

Mã:
    //Trong sự kiện TextChange của TextBoxif(textbox.Text[textbox.Text.Lenght -1] == ',')//Không được nhập 2 dấu phẩy liền nhau

Trích dẫn Gửi bởi huuhung
    Bạn kiểm tra ký tự trước đó nếu bằng dấu "," thì ko cho nhập dấu phẩy tiếp theo.

Mã:
    //Trong sự kiện TextChange của TextBoxif(textbox.Text[textbox.Text.Lenght -1] == ',')//Không được nhập 2 dấu phẩy liền nhau
    bạn giúp mình đoạn code ngăn chặn việc nhập dấu phẩy ',' vô trong chuỗi text được không
    thanks

Trích dẫn Gửi bởi huuhung

Mã:
    Cái này là cấm nhập dấu phẩy nè [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi sim
    Cái này là cấm nhập dấu phẩy nè [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]
    cái này kiểm tra 2 dấu phải gần nhau,nhưng mình không biết làm thế nào để khi người ta nhập liên tục 2 dấu phẩy thì chỉ có 1 dấu phẩy hiện trong textbox thôi

Trích dẫn Gửi bởi trungkien45
    //Không được nhập 2 dấu phẩy liền nhau
    Gán lại bằng chuỗi chỉ có một dấu ,
    cảm ơn bạn nha.
    nhưng mình không biết trong c# có hàm nào chặn việc nhập ký tự luôn không

Cách này chỉ dùng khi gõ phím, còn khi paste vào thì không
    Bạn phải chạy một vòng for đấy.

Chặn nhập dấu phẩy thì sao có một dấu phẩy được?

Cậu có thể sử dụng Regular Expression

Chỉ cho nhập số vào TextBox C#

Khổ, trong lúc đang sick + lồi mắt vì ôm máy wa nhiều đưa cái pattern chuối wa. sửa lại thế này:

Mã:
    string temp="";        int pnt=0;        private void textBox1_TextChanged(object sender, EventArgs e)        {            TextBox tb = sender as TextBox;            if (tb.Text.IndexOf(",,")!=-1)            {                tb.Text = temp;                tb.SelectionStart = pnt;            }            else                temp =tb.Text;        }        private void textBox1_KeyDown(object sender, KeyEventArgs e)        {            TextBox tb = sender as TextBox;            pnt = tb.SelectionStart;        }
    Cái này làm theo huyhung cũng được
    Kiểm tra textbox.Text.SubString(textbox.SelectionStart-1,2).IndexOf(",")>-1 (kiểm tra xem thêm 2 dk là textbox.SelectionStart=0 && textbox.SelectionEnd=Text.Length) thì hủy cái này k bắt dc copy, paste.