Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10
    Trích dẫn Gửi bởi dieucay555
    Bạn có thể viết 1 cái service, query dữ liệu từ 2 server kia, rồi dùng service đó làm data source cho report. ReportViewer của MS có hỗ trợ data source là service, còn crytal report thì ko có nhớ
    là làm sao vậy bạn, bạn có thể gửi link cho mình tham khảo ko, mình bí quá. Mình có ý tưởng là copy cái bảng mà mình muốn truy vấn trên server2 kia về bên server1 làm bảng ảo rồi truy vấn. Nhưng ý tưởng này cũng ko biết làm sao cả. Mình dùng c# với mysql

ý kiến của bạn cũng là 1 cách, nhưng có lẽ hơi vất vả vì bạn phải copy table rồi lại tạo view để làm source cho report. Thay vì phải làm như thế bạn có thể viết 1 service (Web services or WCF) select dữ liệu từ 2 nguồn kia. Dùng cái service đó làm data source cho report của bạn. Với cách này bạn có ưu điểm là có lẽ sẽ ít đỡ code hơn cách của bạn,lại ko phải đi lòng vòng như cách của bạn, thiết kế report linh động nhưng ko kéo thả lúc design report dc. Cái hình của mình là minh họa cho cách sử dụng service

Làm sao để kết nối 2 bảng từ 2 database trên 2 server khác nhau

Mình đang gặp 1 vấn đề rắc rối là phải làm 1 cái report( viết bằng c# và mysql) lấy dữ liệu từ 2 database trên 2 sever khác nhau. Mình ko biết cách nào để có thể liên kết chúng lại với nhau cả. Có bạn nào ở đây từng làm nó chưa, có thể nào gợi ý cho mình đc ko. Cám ơn mọi người rất nhiều

Chẳng có cách nào cả ngoài cách là đọc về rồi gộp chúng lại với nhau thôi.

Bạn có thể viết 1 cái service, query dữ liệu từ 2 server kia, rồi dùng service đó làm data source cho report. ReportViewer của MS có hỗ trợ data source là service, còn crytal report thì ko có nhớ

Đã nhiều lần nhắc nhở, hỏi về Dbase thì qua bên hộp CSDL mà hỏi.

Muốn sử dụng data của hai dbase cùng một lúc thì cách dễ nhất là dùng linked server - tức là từ một server (dbase thứ nhất), tạo móc nối với server kia (dbase thứ hai).

Lúc lập câu query từ dbase1 chỉ cần gắn tên đầy đủ khi muốn lấy dứ liệu từ dbase2

select * from [server name].[database name].[owner name].[table name]

Lên gú gồ từ khóa database linked server để tìm cách tạo link

Trích dẫn Gửi bởi VoTichSu
    Đã nhiều lần nhắc nhở, hỏi về Dbase thì qua bên hộp CSDL mà hỏi.

Muốn sử dụng data của hai dbase cùng một lúc thì cách dễ nhất là dùng linked server - tức là từ một server (dbase thứ nhất), tạo móc nối với server kia (dbase thứ hai).

Lúc lập câu query từ dbase1 chỉ cần gắn tên đầy đủ khi muốn lấy dứ liệu từ dbase2

select * from [server name].[database name].[owner name].[table name]

Lên gú gồ từ khóa database linked server để tìm cách tạo link
    Làm gì mà nóng tính thế, chủ thớt dùng MySQL nên ko có linkedserver, nếu xài MSSQL thì với trường hợp này cũng ko cần đến linked server mà chỉ cần xài remote query là đc.
    Quên, nhắc đến mấy thứ này chủ thớt thử tìm hiểu xem MySQL có hỗ trợ remote query ko?nếu có thì khó khăn của bạn sẽ dễ dàng giải quyết hơn, còn nếu ko thì code tay to như ý kiến của tớ thử xem[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

Đã nói là "cách dễ nhất"

mySQL không hổ trợ linked server, cho nên cách dễ nhất là dùng MS SQL để tạo hai links vào hai cái dbase kia.

Đương nhiên có nhiều cách giản dị và hay hơn. Ở đây mình nói chuyện DỄ nhất.

tb. pót trước viết hơi cẩu thả một chút cho nên thành ra 1 MS SQL Server và 1 mySQL. Xin lỗi nếu hiểu lầm.

MÌnh cũng đang gặp trường hợp tương tự . Nhưng dùng MySQL đồng bộ với oracle . Mà ko có linkserver , nên ko biết đồng bộ 2 cái thể nào đây [IMG]images/smilies/dont_tell_anyone.gif[/IMG]

Quan trọng là thủ thuật lập trình.
    Có nhiều cách giải guyết vấn đề.