Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Đọc file nhị phân vào textbox C#?

Tình hình là em muốn đọc file nhị phân (ví dụ như mấy file .exe) vào textbox (nội dung hiển thị trong textbox giống như khi mở file đó với notepad vậy) mà thử đủ kiểu vẫn không được, nếu dùng StreamReader thì nó gặp mấy kí tự null là dừng, dùng BinaryReader đọc lên mảng byte thì ok, sau đó em tìm cách chuyển mảng đó về string nhưng làm đủ kiểu vẫn không hiển thị đúng.

Mong mọi người giúp đỡ!

Đọc và ghi file binary trong c#
    khai báo 1 biến string nhận giá trị text rồi gán vào textBox
    t.b: vấn đề đã có nhiều, sao không tìm kiếm

Bạn thử up cái file binary đó lên mọi người xem nào
    nếu file binary đó được ghi từ đoạn text thì có thể đọc và hiển thị được
    còn nếu không phải được ghi từ đoạn text thì chuỗi bytes đọc ra có thể không hiển thị được
    hoặc hiển thị ký tự lung tung và thường ký tự null xuất hiện rất nhiều

Trích dẫn Gửi bởi j3amboo
    Tình hình là em muốn đọc file nhị phân (ví dụ như mấy file .exe) vào textbox (nội dung hiển thị trong textbox giống như khi mở file đó với notepad vậy) mà thử đủ kiểu vẫn không được, nếu dùng StreamReader thì nó gặp mấy kí tự null là dừng, dùng BinaryReader đọc lên mảng byte thì ok, sau đó em tìm cách chuyển mảng đó về string nhưng làm đủ kiểu vẫn không hiển thị đúng.

Mong mọi người giúp đỡ!
    mình cũng đang làm cái này (không biêt có phải bạn làm winrar ko? hehe), mình chuyển từ byte[] sang char[] rồi mới chuyển sang string thì được nhưng phải xóa các null character trong string trước khi gán cho textbox(nên sài richtextbox có thể chứa nhiều hơn) vì textbox(richtextbox) không hiển thị được kí tự null, cách này cũng không được hay lắm [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

đọc file nhị phân thì từ đọc từ .txt chứ đọc từ .exe là thế nào nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi minhkhanh92
    mình cũng đang làm cái này (không biêt có phải bạn làm winrar ko? hehe), mình chuyển từ byte[] sang char[] rồi mới chuyển sang string thì được nhưng phải xóa các null character trong string trước khi gán cho textbox(nên sài richtextbox có thể chứa nhiều hơn) vì textbox(richtextbox) không hiển thị được kí tự null, cách này cũng không được hay lắm [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Mình cũng đang làm cái này, mình dùng binaryread để đọc từng byte sau đó cho vào List<int> rùi dùng thuật toán nén đống List<int> lại rùi in ra file.
    Nhưng mà với txt thì không sau, còn 1 vài file khác khi giải nén ra thì bị lỗi.Không hiểu có bị sai ở đâu không?
    Mình nghĩ với các file khác như doc, bmp, xls... thì vẫn có thể đọc từng byte của nó, rùi làm j với nó thì làm, sau đó giải nén ghi ra đúng thứ tự byte ban đầu thì vẫn được chứ, :S

Trích dẫn Gửi bởi spyware
    Bạn thử up cái file binary đó lên mọi người xem nào
    nếu file binary đó được ghi từ đoạn text thì có thể đọc và hiển thị được
    còn nếu không phải được ghi từ đoạn text thì chuỗi bytes đọc ra có thể không hiển thị được
    hoặc hiển thị ký tự lung tung và thường ký tự null xuất hiện rất nhiều
    Đúng là với file không phải text thì mình bị lỗi lung tung thật [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]
    Bạn thử lấy file .doc chẳng hạn. Mình đọc từng byte -> int -> nén -> ghi ra file nén -> đọc lại file nén -> int -> giải nén -> int -> ghi ra file giải nén.
    Thì cái file giải nén ra mở ra lỗi (ko có j cả), còn với file txt thì tạm được.
    Bạn có hướng giải quyết j không?

(Xin lỗi chủ topic đã chen ngang nhé! [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG] Lười lập topic mới, tiện thì hỏi luôn @@)